Me yasa mandalas babban abin sha'awa ne

A gab da sabon kullewa lokaci ya yi da za a cire ƙura fensir da alamomi: lokaci ne na mandala.

A lokacin tsarewar watan Maris da Afrilu, yin mandala ya zama ɗayan abubuwan da aka fi so a duk faɗin duniya, yana iya shakatawa da kuma haɓaka kerawa. Amma daga ina ya fito?

Mandalas na farko sun bayyana a cikin karni na 1 BC a Indiya kuma suka bazu ta Asiya yayin da sufaye Buddha ke tafiya ta hanyar siliki.

A zahiri, muna da shaidar mandalas a cikin Tibet, china da japan ta ƙarni na 4. 

Sunan Mandala shine Sanskrit don kewaya, kamar yadda suke, a cikin mafi kyawun surarsu, da'ira ne a cikin murabba'i kuma an tsara su zuwa sassan da aka tsara a kusa da ma'ana ɗaya.

Haɗuwa da tsarin lissafi, alamomin addini da ɗumbin ma'ana suna haifar da zurfin wakilci na ruhaniya da na duniya gabaɗaya, wanda aka fassara a karni na ashirin da bakwai a cikin tunanin ɗan adam cikakke ta masanin psychoanalyst Carl Jung.

Zamu iya tabbatar da cewa mandalas babban tushe ne na tunani akan ruhin mutum da tunaninsa kuma an san magungunan mandala azaman ilimin halayyar mutum.

Kamar yadda yake magani, babu wasu ƙa'idodin da za'a bi yayin ƙirƙirar mandala, kuma siffofi da launukan da kuka zaɓa zasu nuna mutuncinku a lokacin halitta.

Zai zama hoton kanka ne kawai mai aiki a cikin takamaiman lokacin.

Kamar yadda Jung yake ganowa a cikin ka'idojinsa (cigaban mutumtaka), zuciyar mutum tana gane kayan tarihi, wanda kuma za'a iya samu a Mandalas.

Misali, keken mai dauke da kakkafa takwas (mai wakiltar cikakken duniya), kararrawa (budewa), alwatika (aiki ko kere-kere gwargwadon inda suke fuskanta), furar lotus (daidaitawa) ko rana (rayuwa da kuzari).

Koyaushe ya dogara da menene dalilin mandala da kuke yi, tunda akwai manyan nau'ikan mandala guda 3:

  1. Koyar da: kowane nau'i, layi da launi suna wakiltar wani bangare na tsarin falsafa ko addini. Taswirar hankali ne ga ɗaliban da ke tsara wakilcin abin da suka koya.
  2. Healing: an yi su ne don yin tunani kuma yakamata su isar da hikima, su haifar da nutsuwa da kuma maida hankali kan tashar da maida hankali.
  3. Sand: waɗancan mandala ɗin an yi su ne da yashi kuma suna wakiltar ƙarancin rayuwar ɗan adam. Akwai misali a cikin kashi na 17 na lokacin 30 na Simpson, inda dangi ke ƙirƙira da lalata mandala na gishiri kawai don gane cewa haɗewar kayan jiki bashi da ma'ana.

Rabauki fensir kuma bari zuciyarka ta yi yawo, shakatawa ka more mandala!

KARA buzz